Somo la tano: Kuongozwa na Mungu. Malengo ya somo: mwisho kabisa wa somo hili mwanafunzi anatakiwa awe na uwezo wa: moja. Kuelewa jinsi ambavyo Mungu anatusaidia kufanya maamuzi mbili. Kujua jinsi ya kuwa tayari kutambua mapenzi ya Mungu na kufanya maamuzi sahihi. Tatu. Kuepuka makosa unapotafuta maelekezo. Tsunami Paru, kosa la mawasiliano. Mwezi wa Septemba elfu mbili na kumi na nane, tetemeko kubwa la ardhi chini ya kisiwa ilisababisha tsunami, wimbi kubwa kuelekea jiji la Palu Indonesia. Mwanaume aliyekuwa juu ya jengo refu aliona wimbi likija kwa sauti kubwa, akawaonya watu waliokuwa kwenye mitaa ya chini ya jengo, lakini wengi wao wakampuuza. Zaidi ya watu elfu nne walifariki na watu elfu kumi wakajeruhiwa. Miaka kumi kabla, elfu mbili na nane serikali iliweka maboya ishirini na mbili ya kuelea ambayo ilikuwa na teknolojia ya kielektroniki ili kuonya watu endapo tsunami inakuja. Hata hivyo, baada ya miaka michache kupita, maboya yale yaliharibika na hayakufanya kazi tena. Hakuna hata boya moja lililotoa tahadhari wakati wa tsunami mwaka elfu mbili na kumi na nane. Mawasiliano na kamanda wetu ni nini ambacho huwekwa katika kila gari la jeshi, kila kifaru, gari, ndege na kadhalika? Ina redio, siyo kwa ajili ya wanajeshi kusikiliza mziki jinsi wapendavyo, lakini ni redio ya mawasiliano. Mawasiliano ni ya muhimu ili kushinda vita. Wanajeshi wakiwa vitani, hawawezi kuona uwanja wote wa vita. Hawawezi kujua mahali ambapo rafiki zake wapo na mahali palipo na adui. Hawawezi kujua mwelekeo wanaopaswa kupiga risasi na hawatajua waelekee upande upi bila mawasiliano kutoka kwa kamanda. Kumekuwa na kesi nyingi ambapo wanajeshi wameuliwa na wenzao katika mazoezi, wakati ambapo risasi imefyatuliwa pasipo maelekezo. Kumekuwa na wakati ambapo makombora na mabomu yameshambulia marafiki na siyo maadui, kwa sababu ya mawasiliano mabaya. Katika vita vya kisasa, ni bayana ya kwamba kila mmoja hujaribu kushambulia jumba la mawasiliano la maadui zake. Upande ambao utafanikiwa kuna uwezekano utashinda adui. Tuko katika vita ya kiroho. Shetani hujaribu kutudanganya. Dunia inajaribu kutuvuta katika mitindo ya kimaisha. Watu wanaotuzunguka wakati mwingine wanatuzuia, wanatuvunja moyo sisi kuishi kwa kufuata mapenzi ya Mungu. Sisi ni kama wanajeshi walio katika nchi katili, tukiwa tu na marafiki wachache na maadui wengi. Mungu anapenda tushinde vita vya kiroho. Maombi ndiyo njia ya kuwasiliana na kamanda. Hebu fikiria askari katika vita ambaye aliamua kupuuza amri za kamanda na kwenda mwenyewe. Huenda akafanya madhara badala ya wema. Anaweza kushindwa kuwasaidia watu wanaomtegemea na pengine anaweza kuuawa au kutekwa. Kwa sala zote na maombi mkisali wakati katika roho, mkikesha kwa kila jambo hilo na kudumu katika kuwaombea watakatifu wote. Waefeso sura ya sita mstari wa 18 aya hii inakuja mwisho wa kifungu pale ambapo Paulo anawaonyesha Wakristo silaha za kiroho kwa kulinganisha na silaha za kijeshi za wakati ule. Anasema adui zetu siyo wa kimwili, ni wa kiroho. Labda kama redio zingekuwapo wakati wa Paulo, angezitumia kuwaonyesha silaha nyingine katika vita vya kiroho kiroho kwa jeshi la kiroho, maombi. Baada ya kueleza silaha, Paulo akasema kwamba maombi yanatumiwa sambamba na silaha za kiroho. Tunaposimama katika vita kinyume na roho chafu, lazima tuwe tunaomba, tudumu katika mawasiliano na kamanda wetu. Tumeitwa kuwa wenye ushujaa katika maombi, tuwe waangalifu na wavumilivu. Mungu ameahidi kutuongoza wale ambao watamsikiliza. Mtumaini Bwana kwa moyo wako wote, wala usitegemee akili zako mwenyewe katika njia zako zote mkiri yeye naye atanyoosha mapito yako. Mithali sura ya tatu mstari wa tano hadi wa sita. Hatua za mtu zaimarishwa na Bwana. Zaburi ya 37 mstari wa ishirini na tatu. Mkristo hafanyi maamuzi sawa na jinsi ambavyo dunia hufanya. Watu wengine huongozwa na matakwa na tamaa zao. Wanasema, nitafanya kile ambacho ni kizuri kwangu. Wanamaanisha kwamba lazima wazingatie mapenzi yao kuliko kuruhusu wengine wawaongoze. Wanafikiri uhuru unamaanisha ubinafsi. Mkristo ni tofauti kwa sababu anataka kumpendeza Mungu na kuwabariki wengine kwa maisha yake. Baadhi ya watu hutushauri tusikilize ndani yetu ili kupata majibu. Wanaamini kwamba hisia na akili zatosha kuwaongoza kufanya maamuzi. Wanahimiza vijana kupuuza tamaduni na mausia ya wazee. Wanapuuza utamaduni wa dini. Aina hii ya ushauri ni maarufu sana katika burudani ya Hollywood ya kisasa. Wanaonyesha au kuelezea vijana wanaofanikiwa kutokana na kuasi amri na tamaduni za kufuata ndoto zao binafsi. Hawaonyeshi ukweli kwamba maamuzi hayo huelekeza kwenye huzuni na janga kuu. Katika tamaduni zingine, uamuzi wa mtu binafsi huthibitiwa na ukoo au kabila. Mtu binafsi huruhusiwa kuondoka mkoani kwake, kubadilisha kazi kuendelea na masomo au kuoa kabla hajathibitishwa na kikundi. Jambo gumu kabisa katika mazingira haya ni kubadilisha dini. Endapo mtu atakuwa Mkristo na anaongozwa na kanuni ambazo watu wake hawazielewi, anaweza kuteswa na kuumia. Mkristo katika hali hiyo lazima aombe ili kupata hekima na maongozi ya kimungu. Tunahitajika kuongozwa na Mungu wakati wote na anatuongoza kwa njia ambazo wakati mwingi hatuzijui. Yeye hawezi kutusahau kamwe, hata wakati ambapo hatumfikirii. Lakini kuna wakati ambao tunapaswa kutafuta njia zake na kuelekezwa na yeye, na tumuombe atusaidie kuona chaguzi jinsi zilivyo. Mungu angetaka kubadilisha mwelekeo wetu kwa njia ambayo hatutarajii. Tunastahili kutafuta mwongozo kutoka kwa Mungu. Moja, wakati tunafanya maamuzi yatakayobadilisha maisha. Ndoa, kazi elimu, majukumu ya kanisa. Mbili, wakati wa maamuzi mahususi, nafasi ya kazi, mahali pa kuishi, manunuzi ya hali ya juu. Tatu, wakati unapanga kufanya huduma, mwito wa mtu binafsi, wapi na utahudumia nani, jambo la kuhubiri na kufundisha. Matendo ya Mitume 16 mstari wa 6 hadi wa tisa yaeleza jinsi ambavyo ushauri special ambao Roho Mtakatifu alimpa Paulo na Sila katika safari yao ya mishionari. Nne, wakati tunaoshiriki katika maisha ya kanisa jinsi ya kuabudu nini ya kujifunza. Utoaji ni nini? Jinsi ya kuwa sehemu ya mwili wa Kikristo. Jinsi ya kuwa sehemu ya mwili wa Kristo duniani. Kanisa la kale walikuwa nyeti kwa Roho Mtakatifu. Alipoelekeza ibada, kulinda imani yao, walivyoongozwa kutatua shida zao na pia kupata nguvu ujumbe wao. Ona Matendo ya Mitume sura ya kumi na tano mstari wa ishirini na nane Matendo ya Mitume sura ya tano mstari wa tatu hadi wa tano Matendo ya Mitume sura ya sita mstari wa kumi Jinsi unavyotambua vizuri uongozi wa Mungu. Moja, mkaribie Mungu kwa maombi kama muda mwingi wa maisha yako utatenganishwa na mawasiliano na Mungu, wewe unafuata akili zako na mawazo yako mwenyewe. Mbili, usitumaini akili yako kuliko kweli kweli iliyo katika maandiko kama vile maandiko yanavyosema hapo juu usitumainie akili zako mwenyewe. Mithali sura ya tatu mstari wa tano. Tatu. Wakati wote ti kile ambacho unajua ukweli kuwa ni mapenzi ya Mungu. Hiyo itaboresha mtazamo wako. Mtu ambaye hatii neno la Mungu maana yake hataki mapenzi ya Mungu kwa sababu Mungu anaeleza mapenzi yake katika maandiko. Ukitii tu sehemu ya neno la Mungu, utachanganyikiwa sana na mwangaza utabadilika kuwa giza. Luka 11 mstari wa 35. Tunajua ya kwamba ni mapenzi ya Mungu sisi tuwajibike. Tujitwike msalaba wetu kila siku na kumfuata Yesu. Luka 9:23. Kufanya haki na kusema ukweli kutoka moyoni. Zaburi 15 mstari wa pili. Kuheshimu viongozi waaminifu wa kiroho. Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa 12 hadi wa 13. Kufurahi kila wakati. Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa kumi na sita. Kuomba bila kukoma. Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa kumi na saba. Kushukuru katika hali zote. Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa kumi na nane. Kutomuhuzunisha Roho. Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa kumi na tisa kuto puuza unabii Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa ishirini. Kujaribu mambo yote Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa ishirini na moja. Kushika sana kilicho kizuri Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa ishirini na moja. Kukimbia maovu Wathesalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa ishirini na mbili kutakaswa kweli kweli kwa Thessalonike wa kwanza sura ya tano mstari wa ishirini na tatu. Na kuna amri zingine ambazo zimefupishwa kwa neno moja, upendo Warumi kumi na tatu mstari wa nane hadi wa kumi. Tunapofanya yale ambayo tunajua ni mapenzi ya Mungu, mengi ya maamuzi ya maisha yasiyo na uzito yatafanya kazi tu. Nne. Kuwa na subira. Itakubidi usubiri kwa muda wakati Mungu anafungua milango na kuandaa mazingira kwa ajili yako. Usifanye maamuzi kwa haraka kwa sababu ya kukosa subira. Ukae kimya mbele za Bwana nawe umgojee kwa saburi. Zaburi 37 mstari wa saba. Usifanye kitu unachojua ni kibaya kwa sababu ya dharura. Tano. Sikiliza ushauri mzuri. Maana kwa mashauri ya akili utafanya vita na kwa wingi wa washauri huja wokovu. Mithali 24 mstari wa sita. Wakati Mungu anakutaka kufanya uamuzi mkubwa, ataonyesha hilo kwa watu wengine katika maisha yako. Kama kuna watu wa Mungu, watu wazima ambao wanampenda Mungu na wanakupenda, usiwe mwepesi wa kufanya kitu ambacho watafikiri ni makosa. Makosa ya kuepuka unapotafuta uongozi wa Mungu. Hadithi inasimulia kwamba mhubiri mmoja aliyeitwa Chazi Steka alikuwa akiomba asubuhi moja wakati Mungu alipomwambia, Nataka uende China. Steka alishangaa kwa sababu hakuwa na fedha za nauli wala mtu aliyemfahamu huko Uchina. Msukumo wa ndani yake ulikuwa mkubwa kiasi ya kwamba alibeba vitu vyake na akaelekea kwenye stesheni, mahali ambapo safari ya namna hiyo ilikuwa ianze. Hapo mtu ambaye hawakufahamiana akaja na kumuuliza, wewe ni Chasi Steka? Naye akaendelea akasema, nilitumwa hapa na tiketi yako ya kwenda China. Je, ni namna hii ambayo tunatarajia Mungu atuonyeshe mapenzi yake. Je, kutakuwa na shida kwa mtu atakaye mtarajia Mungu aonyeshe mapenzi yake kwa namna hii? Watu wengine hungoja miujiza na ufunuo ili wajue mapenzi ya Mungu katika kila hatua wanayoichukua katika maisha. Wanapuuza kufikiri na mazingira kwa sababu wanafikiri mapenzi ya Mungu yanaweza kuwa kinyume na mawazo yote na mazingira. Ni makosa kusisitiza kwamba Mungu lazima afanye muujiza kwa maamuzi yetu, kwa sababu mara kwa mara hatuonyeshi mapenzi yake kwa njia hizo. Endapo mtu atapuuza kufikiria na mazingira anaweza kufikiri anapata maongozi kutoka kwa Mungu na kumbe anafuata hisia zake. Wakati ambapo jambo au kitu kimekubaliwa au kukataliwa na maandiko tunajua mapenzi ya Mungu. Lakini kuna maamuzi mengi ambayo tuna njia mbadala ambazo hazijakubaliwa wala kukataliwa na Mungu. Mtu atajuaje mahali atakapoishi, atafanya kazi aina gani, na atatumia fedha kwa njia gani? bila ufunuo maalumu, mtu atajuaje mapenzi ya Mungu kwa maamuzi ambayo hayajaelekezwa haswa kwa maandiko? Watu wengine kwa sababu ya kuamini ya kwamba maelekezo ya Mungu lazima yawe miujiza pasipo kufikiria na kuzingatia mazingira, wanapata njia ambazo siyo kimantiki na kufikiri Mungu atatumia hizo njia kuwapa mwelekeo. Wanaweza kumwambia Mungu awape hakikisho fulani ili kuthibitisha atafanya jambo fulani, na kwamba huo ni mwongozo wake, au wanaweza kufungua Biblia kurasa yoyote na kutumia mstari fulani kusuluhisha jambo fulani. Mashauri zaidi ya kufanya maamuzi mazuri. John Wesley anazungumza mambo mahususi ya jinsi ya kujua mapenzi ya Mungu. Alisema kwamba tunajua mapenzi ya jumla ya Mungu kama yalivyo katika Biblia ni kwamba tuwe watakatifu na tutimize yale mazuri. Kwa hivyo, ili kufanya uamuzi fulani, ni lazima tuzingatie ni uchunguzi upi utafanya tuwe watakatifu na tukamilishe yaliyo bora zaidi. Tunajifunza katika uzoefu, ambapo tunatofautisha ni hali gani ni ya msaada kiroho na ipi hatari. Hali zingine ni hatari kiroho kwa wote na zingine ni hatari kwa wachache na sio wote. Kwa kadri iwezekanavyo, tujiweke katika hali ambazo zitatutukuza kiroho na tuepuke zile ambazo zitatuelekeza majaribuni. Wakorinto wa kwanza sura ya kumi, mstari wa kumi na mbili hadi wa kumi na tatu. Kwa fikra na uzoefu na kwa mashauri kutoka kwa wengine tunaweza kupambanua ni uamuzi upi utaturuhusu kukamilisha mengi mazuri sio kila Mungu wakati atajionyesha kwa miujiza. Anatarajia sisi tuweze kutumia kanuni za kimaandiko huku tukifikiri na kuangalia kwa ma. Anatarajia sisi tuweze kutumia kanuni za kimaandiko huku tukifikiri na kuangalia kwa makini mazingira. Roho Mtakatifu atatuongoza hata wakati mwingine pasipo hata sisi kufahamu. Kwa maamuzi mengi tusitarajie ufunuo, lakini tuombe hekima na uelewa. Watu ambao hudai mwongozo maalum kutoka kwa Mungu wakati mwingine hawawezi kuwasikiliza watu Mithari 12 mstari wa 15. Wanaweza kukasirika wakati watu wanapowauliza maswali kuhusu uamuzi wao. Wanaonyesha kiburi na usumbufu badala ya unyenyekevu. Soma Petro wa kwanza sura ya tano mstari wa tano hadi wa sita. Isipokuwa katika hali chache, ni vizuri mtu asiseme Mungu amemwambia hasa la kufanya. Mtu akisema hivyo, ni vigumu kwa mtu yoyote kumpa mausia na ushauri. Itakuwa afadhali aseme anajaribu kufanya uamuzi wa busara na kwa msaada wa Mungu kando na kanuni za Wesley alizotoa, unapopeana maoni yako zingatia. Moja. Je, iko sambamba na amri zilizo wazi za kimaandiko? Mungu hataki ukose kutii neno lake. Mbili. Je, iko sambamba na vipaumbele katika maandiko? Biblia inaonyesha mambo ambayo ni muhimu kwa Mungu. Je, maamuzi yako yanazingatia hayo? Tatu. Je, inaambatana na mtazamo halisi wa mazingira? Unataka kuona jinsi ambavyo Mungu amekuwa akikuandaa katika mazingira hayo na uamuzi huo. Nne. Linaleta maana Wakati mwingine Mungu anatuelekeza kufanya jambo ambalo ni kama halina maana, lakini atafanya mapenzi yake kuwa wazi. Usikatae kamwe sababu kama njia ya kukusaidia kutambua mapenzi ya Mungu. Tano. Je, ni tabia ya Kikristo? Usifikiri kuwa jambo kila hali ya kawaida sana kiasi kwamba unaweza kufanya jambo ambalo halitampendeza Mungu. Sita, inaambatana na kuwapenda wengine kama unavyojipenda. Nia ya ubinafsi itaharibu kupambanua kwako. Saba, je, itakuwa na ushawishi mzuri na wengine wakifanya jinsi ambavyo unafanya? Je, itakuwa vizuri kweli? Nane, je, imethibitishwa na washauri wa kimungu? Sisi wote twajua jinsi ya kutafuta marafiki ambao watakubaliana nasi, lakini watu ambao ni wa kiroho watasemaje kulingana na maamuzi yako? Wakati mapenzi ya Mungu yanapokuwa siyo ya kawaida atafanya uelewe bila mashaka yoyote. Maraika, maono, au kichaka kiwakacho moto kiliwapa watu wa zamani uhakika ya kwamba ni Mungu. Mungu anaweza pia kukupa hakikisho la ndani ya moyo ambao halina mashaka. Lakini wakati hakuna ujumbe wazi kutoka kwa Mungu, ni vizuri ufuate kanuni zilizotumainiwa ili ufanye uamuzi mzuri. Usitarajie kupata ufunuo maalum kwa kila jambo. Endapo utatumia utashi wako vizuri katika maombi na unyoofu, na kuwa vipaumbele sahihi Mungu atakuwa mwaminifu kuongoza maamuzi yako katika Warumi 12 mstari wa kwanza hadi wa pili Paulo aliandika basi ndugu zangu, na wasihi kwa huruma zake Mungu, itoeni miili yenu iwe dhabihu iliyo hai, takatifu, ya kumpendeza Mungu, ndiyo ibada yenu yenye maana wala msifuatishe namna ya dunia hii, bali mgeuzwe kwa kufanywa upya nia zenu, mpate kujua hakika mapenzi ya Mungu yaliyo mema, ya kumpendeza na ukamilifu. Aya hii inaonyesha hali ya mtu ya kiroho inavyoathiri katika maamuzi. Ili kupata mapenzi ya Mungu lazima mtu ajitoe kikamilifu kwa Mungu. Maamuzi ya Mkristo ni tofauti na maamuzi ya dunia, kwa sababu hatujafuatisha namna ya dunia hii, lakini amefanywa upya nia yake, anafanya maamuzi kwa nia mpya. Nia ni kiungo cha maana sana katika kutambua uongozi wa Mungu. Mtu atafutaye mapenzi ya Mungu ili tu aamue nini afanye au asifanye, hakika atachanganyikiwa. Kama mtu atatafuta mapenzi ya Mungu kulingana na maandiko na pia kwa kufikiri na kwa moyo wake wote ameamua kufanya hakika hata kosa mapenzi ya Mungu. Maombi. Baba wa mbinguni, asante kwa kunipangia mambo mazuri. Najua ya kwamba unaongoza hatua zangu zaidi ya nionavyo. Nisaidie kukukaribia kwa maombi, nisaidie kuwa makini na kweli ambayo unanionyesha Nataka niwe mtakatifu na nifanikishe mengi iwezekanavyo kwa utukufu wako. Fanya nia yangu iwe safi ili kwamba isinielekeze mbali na mapenzi yako. Niongoze kwa kuwatumia washauri wenye hekima ambao umewaweka maishani mwangu. Nataka nikuamini katika kila uamuzi wangu. Nataka nikufuate kwa moyo wote na kwa kukutii. Asante kwa kunitakia mema. Amina.